Trang Thông Tin Cộng Đồng | Kênh Cộng Đồng
Xuất bản ở Trang Thông Tin Cộng Đồng | Kênh Cộng Đồng (https://www.kenhcongdong.com)

Nhà > Hủy quyền sử dụng nhà, đất liên quan đến Vũ 'Nhôm'

Fri-May-2022
Hủy quyền sử dụng nhà, đất liên quan đến Vũ 'Nhôm'

Nhà đất tại số 47 Nguyễn Thái Học, quận Hải Châu, bị chính quyền thành phố thu hồi, theo quyết định thi hành án.

UBND TP Đà Nẵng vừa có quyết định hủy Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất số BA 599724, đã cấp cho Công ty TNHH Minh Hưng Phát (hiện nay đổi tên thành Công ty TNHH Phú Gia Compound) từ tháng 5/2010.

Thửa đất nằm tại số 47 Nguyễn Thái Học, phường Hải Châu 1, quận Hải Châu, diện tích 159,3 m2, mục đích sử dụng đất ở tại đô thị, thời hạn sử dụng lâu dài. Tài sản gắn liền với đất là nhà văn phòng hai tầng, diện tích xây dựng 56 m2.

Hiện trạng khu vực nhà 47 Nguyễn Thái Học. Ảnh: Nguyễn Đông

Hiện trạng khu vực nhà 47 Nguyễn Thái Học. Ảnh: Nguyễn Đông

Quyết định do Phó chủ tịch Lê Quang Nam ký, nêu lý do hủy là thực hiện chỉ đạo ngày 4/1/2022 của UBND Đà Nẵng về thu hồi tài sản nhà đất theo bản án số 158/2020 của TAND cấp cao tại Hà Nội và bản án số 20/2020 của TAND Hà Nội.

Lãnh đạo TP Đà Nẵng giao Sở Tài nguyên và Môi trường chỉ đạo Văn phòng Đăng ký đất đai cập nhật, chỉnh lý hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất; phối hợp với Sở Tư pháp cập nhật cơ sở dữ liệu ngăn chặn Giấy chứng nhận đã được hủy để theo dõi, tra cứu khi giải quyết giao dịch thủ tục hành chính về đất.

Căn nhà trên đang được cho thuê kinh doanh. Ông Tô Văn Hùng, Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường TP Đà Nẵng, cho biết việc hủy Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở tại 47 Nguyễn Thái Học sẽ giúp thành phố có thêm quỹ đất công để khai thác, sử dụng sau này.

Minh Hưng Phát là công ty liên quan đến Phan Văn Anh Vũ (Vũ "Nhôm"), hiện thụ án tù gắn với các bê bối đất đai của nhiều lãnh đạo Đà Nẵng giai đoạn trước. Doanh nghiệp đã tặng ôtô hiệu Toyota Avalon Limited 5 chỗ có giá thị trường khoảng 2,5 tỷ đồng cho ông Nguyễn Xuân Anh, trước khi ông này bị cách chức.

Tại kết luận thanh tra việc chuyển đổi nhà, đất công có vị trí đắc địa sang mục đích khác trên địa bàn TP Đà Nẵng giai đoạn 2010-2016, Thanh tra Chính phủ cho biết, nhà đất số 47 Nguyễn Thái Học được UBND TP Đà Nẵng đồng ý chủ trương bán và chuyển quyền sử dụng toàn bộ cho Công ty Minh Hưng Phát mà không qua đấu giá, hệ số sinh lợi giảm từ 1,4 xuống 1,2.

Tổng giá trị nhà đất này được tính ra là 4,268 tỷ đồng. Công ty Minh Hưng Phát còn được giảm 10% trên tổng số tiền sử dụng đất nên chỉ nộp vào ngân sách nhà nước 3,851 tỷ đồng./.

Nguồn: Nguyễn Đông/vnexpress.net

Danh Mục:

  • News [1]

Số 36 Võ Văn Tần, phường Võ Thị Sáu, quận 3, TP.HCM
Giấy phép số 08/GP-STTTT do Sở Thông tin và Truyền thông TP.HCM cấp
Email: hieunt@bmt-inc.vn
Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Tố Hiểu

Liên hệ quảng cáo

Liên hệ quảng cáo:
Hotline: 0946.503.768
Email: hieunt@bmt-inc.vn
Hỗ trợ & CSKH:
Số 36 Võ Văn Tần, phường Võ Thị Sáu, quận 3, T.P.HCM
Tel:   028 3930 2322
Fax: 028 3930 4095
Chính sách bảo mật

URL nguồn: https://www.kenhcongdong.com/huy-quyen-su-dung-nha-dat-lien-quan-den-vu-nhom

Các liên kết
[1] https://www.kenhcongdong.com/categories/news